Xử lý hành vi cung cấp mạng viễn thông trái phép theo quy định mới

Bộ Luật hình sự năm 2015 quy định về tội cung cấp dịch vụ trái phép trên mạng máy tính, mạng viễn thông là một tội mới so với Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009.

Hỏi: Hiện tại tôi đang làm lập trình viên tự do, chuyên về mảng lập trình website. Tôi nhận các dự án về làm tại nhà, công việc chủ yếu là dựng website, sửa lỗi, phát triển các ứng dụng web theo yêu cầu của khách hàng. Có người nói, nếu tôi không đăng ký cộng với mức thu nhập hàng tháng của tôi là từ 20 - 25 triệu một tháng thì tôi phải ngồi tù. Đề nghị Luật sư tư vấn, mức thu nhập như vậy đã vi phạm chưa? (Mai Văn Quyết - Đà Nẵng)
 >>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Bộ Luật hình sự năm 2015 quy định về tội cung cấp dịch vụ trái phép trên mạng máy tính, mạng viễn thông là một tội mới so với Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009. Hiện nay, Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 vẫn còn hiệu hiệu, còn Bộ luật hình sự năm 2015 sẽ có hiệu lực từ ngày 1/1/2018 tức là Bộ luật hình sự năm 2015. Theo đó,

"Điều 292. Tội cung cấp dịch vụ trái phép trên mạng viễn thông
1. Người nào cung cấp một trong các dịch vụ sau đây trên mạng máy tính, mạng viễn thông không có giấy phép hoặc không đúng nội dung được cấp phép, thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc có doanh thu từ 500.000.000 đồng đến dưới 2.000.000.000 đồng, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm:

a) Kinh doanh vàng trên tài khoản;

b) Sàn giao dịch thương mại điện tử;

c) Kinh doanh đa cấp;

d) Trung gian thanh toán;

đ) Trò chơi điện tử trên mạng;

e) Các loại dịch vụ khác trên mạng máy tính, mạng viễn thông theo quy định của pháp luật.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 500.000.000 đồng đến 1.500.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Có tính chất chuyên nghiệp;

d) Tái phạm nguy hiểm;

đ) Thu lợi bất chính từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc có doanh thu từ 2.000.000.000 đồng đến dưới 5.000.000.000 đồng.

3. Phạm tội trong trường hợp thu lợi bất chính 500.000.000 đồng trở lên hoặc có doanh thu 5.000.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 1.500.000.000 đồng đến 5.000.000.000 đồng hoặc bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản".

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, khi cung cấp dịch vụ để kinh doanh mà chưa xin phép hoặc không đúng nội dung đã xin phép sẽ thuộc phạm vi xử lý của Điều 292 Bộ luật hình sự năm 2015.

Theo thông tin anh/chị cung cấp, hiện tại anh/chị đang làm lập trình viên tự do, chuyên về mảng lập trình website và nhận các dự án về làm tại nhà, công việc chủ yếu là dựng website, sửa lỗi, phát triển các ứng dụng web theo yêu cầu của khách hàng. Như vậy, dịch vụ của anh/chị có thu tiền, là một hình thức cung ứng dịch vụ qua mạng, vì thế cần phải xin cấp giấy phép kinh doanh.

Tuy nhiên, cũng theo quy định trên cần phải đáp ứng điều kiện nữa là có doanh thu từ hoạt động trên là 500 triệu đồng trở lên hoặc thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng trở liên thì mới bị xử lý hình sự theo Điều 292 Bộ Luật hình sự năm 2015. Trong đó có thể hiểu doanh thu từ 500 triệu trở lên là khoản thu được tính từ khi bắt đầu hoạt đông kinh danh chưa đăng kí kinh doanh hoặc thực hiện hoạt động kinh doanh trái với nội dung đã đăng kí đến khi hành vi đó bị phát hiện.

Trong trường hợp của anh/chị, thu nhập của anh/chị hàng tháng khoảng 20 - 25 triệu đồng, nếu khoảng thời gian mà anh/chị thực hiện hoạt động cung ứng dịch vụ có tổng thu nhập đạt được từ 500 triệu trở lên thì hành vi của anh/chị đã cấu thành tội được quy định tại Điều 292 BLHS năm 2015, còn nếu dưới thì hành vi của anh/chị sẽ không cấu thành tội theo Điều 292 Bộ luật hình sự năm 2015. Tuy nhiên, hiện Bộ luật Hình sự năm 2015 chưa có hiệu lực nên hành này của anh/chị vẫn chưa bị xử lý.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.