Tội làm nhục người khác?

Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm...

Hỏi: Mười ngày trước, con gái tôi bị các bạn học cùng lớp đánh hội đồng khi đang trên đường đi học về. Bọn chúng đánh đập con tôi gây thương tích khắp người, không những vậy chúng còn xé áo, quay lại clip con tôi bị đánh vào điện thoại và phát tán khắp trường cho mọi người cùng xem. Hiện tại con tôi không giám tới trường, lúc nào cũng trong trạng thái tinh thần hoảng loạn, sợ tiếp xúc với người ngoài khiến tôi rất lo lắng và bức xúc. Đề nghị Luật sư tư vấn, hành vi của các bạn học của cháu có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? (Vân Anh - Hải Dương)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền - Tổ tư vấn pháp luật hình sự công ty luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn quy định tại Điều 121 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 về tội làm nhục
người khác như sau: “1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm: a) Phạm tội nhiều lần; b) Đối với nhiều người; c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; d) Đối với người thi hành công vụ; đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình. 3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm”.

Hành vi xúc phạm nhân phẩm, danh dự của người khác cấu thành tội phạm này có thể là các hành vi như: lăng mạ, chửi rủa thậm tệ, cạo đầu, cắt tóc, lột quần áo giữa đám đông… Hoặc để làm nhục người khác, người phạm tội có thể có những hành vi vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực như bắt trói, tra khảo, vật lộn, đấm đá hoặc dùng phương tiện nguy hiểm khống chế, đe dọa, buộc người bị hại phải làm theo ý muốn của mình. Như vậy, theo như nội dung mà anh (chị) mô tả về những hành vi mà bạn học của con anh (chị) đã làm với con anh (chị), chúng tôi nhận định rằng bạn học của con anh (chị) đã vi phạm pháp luật hình sự theo Điều 121 Bộ luật Hình sự. Anh (chị) có quyền khởi kiện những người đó trước pháp luật để họ chịu trách nhiệm hình sự cho hành vi của mình.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.