Thấy người khác gặp nguy hiểm mà không cứu có bị xử lý thế nào?

Người nào thấy người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, tuy có điều kiện mà không cứu giúp dẫn đến hậu quả người đó chết, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm ...

Hỏi: Chú tôi và mợ tôi đã kết hôn được 5 năm. Thời gian gần đây, chú tôi hay đi sớm về khuya có hôm đi liền mấy ngày không về, mợ tôi tìm hiểu thì được biết chú đang qua lại với người đàn bà khác tên T.H. Hôm vừa rồi, cô T.H kia đến tận nhà mợ tôi kêu mợ tôi ly hôn với chú, vì quá tức giận nên mợ tôi tăng huyết áp ( mợ tôi có tiền sử bệnh cao huyết áp) và ngất xỉu. Người phụ nữ kia bỏ đi mà không hề giúp mợ tôi. Đến lúc cháu tôi đi học về phát hiện và kêu người đến giúp mợ đi bệnh viện thì đã quá muộn. Đề nghị luât sư tư vấn, hành động không giúp người đang gặp nguy hiểm đến tính mạng của cô T.H kia thì bị phạt như thế nào? (Hoàng Anh – Yên Bái)

 >>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoa – tổ tư vấn pháp luật hình sự công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Với trường hợp của anh (chị), căn cứ theo quy định tại Điều 102 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về “tội không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng”:

1.Người nào thấy người khác đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng, tuy có điều kiện mà không cứu giúp dẫn đến hậu quả người đó chết, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm: a) Người không cứu giúp là người đã vô ý gây ra tình trạng nguy hiểm; b) Người không cứu giúp là người mà theo pháp luật hay nghề nghiệp có nghĩa vụ phải cứu giúp. 3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm”.

Theo đó, cô T.H chính là người vô ý gây ra tình trạng nguy hiểm của mợ anh (chị), với hành vi thấy mợ anh (chị) gặp nguy hiểm mà không cứu giúp, cô T.H có thể bị phạt tù 01 năm đến 05 năm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.