Sử dụng thuốc lắc có bị xử lý hình sự không?

Theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 không có quy định xử lý về hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

[?] Con trai tôi (18 tuổi), đang sử dụng thuốc lắc trong một quán bar thì bị cảnh sát bắt quả tang. Đề nghị Luật sư cho biết: Con trai tôi có bị xử lý hình sự hay không? (Thu Trang – Hà Giang)

Luật sư Nguyễn Thị Yến - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198
Luật sư Nguyễn Thị Yến - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198

Luật sư Nguyễn Thị Yến - Trưởng Chi nhánh Quảng Ninh của Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Thuốc lắc là tên gọi của loại chất ma túy tổng hợp tên Ecstasy-xtc-mdma dẫn xuất từ Amphetamine.

Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 (sau đây gọi là "Bộ luật Hình sự năm 2015") không quy định về tội sử dụng trái phép chất ma túy mà chỉ có các tội như: Tội sản xuất, tàng trữ, vận chuyển hoặc mua bán phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sản xuất hoặc sử dụng trái phép chất ma túy (Điều 254); Tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy (Điều 255); Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy (Điều 256); Tội cưỡng bức người khác sử dụng trái phép chất ma túy (Điều 257); Tội lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma túy (Điều 258).

Khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định: "1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy."

Như vậy, người chỉ có hành vi sử dụng trái phép chất ma túysẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính với một trong hai hình phạt là: phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền (từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng). Tuy nhiên, nếu hành vi sử dụng trái phép chất ma túy mà kèm theohành vi khác được mô tả trong Bộ luật Hình sự thì phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi đó.

Đối với trường hợp của con trai bạn, con trai bạn bị bắt quả tang khi đang có hành vi sử dụng thuốc lắc (là một loại ma túy tổng hợp) tại một quán bar. Do đó, đối với hành vi sử dụng thuốc lắc, con trai bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt vi phạm hành chínhvới hình phạt được áp dụng là phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Nếu trong quá trình điều tra, cơ quan điều tra tìm thấy các chứng cứ chứng minh được con trai bạn có các hành vi khác như cưỡng bức người khác sử dụng trái phép chất ma túy thì con trai chị ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi sử dụng trái phép chất ma túy còn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi cưỡng bức người khác sử dụng trái phép chất ma túy (Điều 257 Bộ luật Hình sự).

Phạm vi hành nghề của luật sư trong lĩnh vực hình sự:

(i) Dịch vụ tranh tụng: Luật sư bào chữa, bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho người tố giác (tố cáo) và người bị tố giác (tố cáo); người bị tạm giữ, bắt người phạm tội quả tang hoặc đang bị truy nã; bị can, bị cáo trong toàn bộ quá trình khởi tố, điều tra, truy tố, xét xử tại cơ quan tiến hành tố tụng các cấp;

Luật sư tham gia tố tụng với tư cách người bảo vệ quyền lợi hợp pháp hoặc người đại diện cho người bị hại, nguyên đơn, bị đơn dân sự, người có quyền, nghĩa vụ liên quan trong vụ án hình sự;

(ii) Tư vấn pháp luật: Hướng dẫn, đưa ra ý kiến, giúp khách hàng soạn thảo các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện quyền, nghĩa vụ của khách hàng trong lĩnh vực hình sự.Chúng tôi cung cấp dịch vụ tư vấn pháp luật trong lĩnh vực pháp lý có liên quan đến lĩnh vực hình sự: hành chính, dân sự, hôn nhân, gia đình, đầu tư, doanh nghiệp, lao động, tài chính, kế toán… và nhiều lĩnh vực khác.

(iii) Đại diện theo ủy quyền: Trong lĩnh vực hình sự, luật sư có thể đại diện cho khách hàng ngoài tố tụng để giải quyết các công việc có liên quan đến việc đã nhận theo phạm vi, nội dung được ghi trong hợp đồng dịch vụ pháp lý.

(iv) Dịch vụ pháp lý khác: Liên quan tới lĩnh vực hình sự, luật sư giúp đỡ khách hàng thực hiện công việc về thủ tục hành chính, tư pháp; giúp đỡ về pháp luật trong trường hợp giải quyết khiếu nại, dịch thuật, xác nhận giấy tờ, các giao dịch; giúp đỡ khách hàng thực hiện công việc khác theo quy định.

Xem thêm:


Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:
  1. Bài viết trong lĩnh vực hình sự (nêu trên) được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các luật sư, chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.