Quan hệ khi cả hai dưới 16 tuổi có phạm tội không?

Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm

[?] Con trai tôi có bạn gái cùng lớp. Hiện nay, con trai tôi đủ 16 tuổi, bạn gái nó gần được 16 tuổi. Tôi phát hiện hai đứa nó có quan hệ tình dục. Đề nghị luậttư vấn con tôi có phạm tội không? (Lê Thành- Hà Nam)

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật hình sự - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198


Luật gia Nguyễn Sỹ Việt - Phòng Tranh tụng của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 145 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 (sau đây gọi tắt là 'Bộ luật Hình sự') quy định về "Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi" như sau: “1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm”.

Điều 142, Điều 144 Bộ luật Hình sự quy định về 'Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi' và 'Tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi'. Như vậy, nếu không có sự cưỡng ép ở đây mà hai bạn quan hệ tình dục hoàn toàn tự nguyện thì sẽ chỉ xử phạt về 'Tội giao cấuhoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi'.

Tuy nhiên, chủ thể của tội giao cấuhoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi phải là người đủ 18 tuổi. Con trai anh/chị hiện nay mới tròn 16 tuổi, là người chưa thành niên, chính vì vậy, con trai anh/chị không phải là chủ thể của tội phạm này. Vậy, con trai anh/chị không phạm tội.

Xem thêm:


Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực hình sự (nêu trên) được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198, E-mail: info@everest.net.vn.