Pháp luật quy định thế nào về việc hỏi người làm chứng trong quá trình tranh tụng?

Để đảm bảo tính xác thực thì việc hỏi người làm chứng phải được tiến hành riêng đối với từng người làm chứng và xác định rõ quan hệ của họ với các đương sự trong vụ án.

Người làm chứng là ngườibiết được những tình tiết liên quan đến nguồn tin về tội phạm, về vụ án và được cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng triệu tập đến làm chứng.

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật hình sự qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Căn cứ pháp lý về hỏi người làm chứng

Theo Điều 311 về hỏi người làm chứng quy định:

“1. Việc hỏi phải được tiến hành riêng đối với từng người làm chứng và không để cho những người làm chứng khác biết được nội dung xét hỏi đó.

2. Khi hỏi người làm chứng, Hội đồng xét xử phải hỏi rõ về quan hệ giữa họ với bị cáo và các đương sự trong vụ án. Chủ tọa phiên tòa yêu cầu người làm chứng trình bày rõ những tình tiết của vụ án mà họ đã biết, sau đó hỏi thêm về những điểm mà họ khai chưa đầy đủ hoặc có mâu thuẫn. Kiểm sát viên, người bào chữa, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bị hại, đương sự có thể hỏi thêm người làm chứng.

Khi được chủ tọa phiên tòa đồng ý, bị cáo có thể hỏi người làm chứng về các vấn đề có liên quan đến bị cáo.

3. Sau khi đã trình bày xong, người làm chứng ở lại phòng xử án để có thể được hỏi thêm.

4. Trường hợp có căn cứ xác định người làm chứng, người thân thích của họ bị xâm hại hoặc bị đe dọa xâm phạm đến tính mạng, sức khỏe, tài sản, danh dự, nhân phẩm thì Hội đồng xét xử phải quyết định biện pháp bảo vệ họ theo quy định của Bộ luật này và pháp luật khác có liên quan.

5. Trường hợp cần thiết, Tòa án quyết định hỏi người làm chứng qua mạng máy tính, mạng viễn thông.”

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật hình sự qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Phương thức tiến hành hỏi người làm chứng

Để đảm bảo cho lời khai của người làm chứng được khách quan, không chịu ảnh hưởng của những người khác, điều luật quy định Hội đồng xét xừ phải hỏi riêng từng người làm chứng và không để cho những người làm chứng khác biết được nội dung xét hỏi đó. Điều đó có nghĩa là Hội đông xét xử phải cách ly người làm chứng trước khi người đó khai báo trước Tòa.

Trước khi hỏi người làm chứng, Hội đồng xét xử phải hỏi rõ về quan hệ giữa họ với bị cáo và các đương sự trong vụ án. Bởi vì về mặt tâm lý người làm chứng sẽ chịu ảnh hưởng của các mối quan hệ đó khi khai báo, lý giải những tình tiết mà họ biết, sự thật khách quan có thể bị sai lệch. Điều này giúp cho người xét hỏi đánh giá đúng đắn, khách quan lời khai của người làm chứng. Đồng thời, khi xét hỏi người làm chứng, chủ tọa phiên tòa cũng có thể cách ly bị cáo, nếu thấy rằng bị cáo có mặt thì người làm chứng không dám khai đúng sự thật. Trong trường hợp này, sau khi xét hỏi người làm chứng, chủ tọa phiên tòa phải cho bị cáo biết nội dung lời khai của người làm chứng.

Nội dung hỏi người làm chứng

Trước khi đưa ra câu hỏi, Chủ tọa phiên tòa yêu cầu người làm chứng trình bày rõ những tình tiết vụ án mà họ biết, sau đó hỏi thêm về những điểm mà họ khai chưa đầy đủ hoặc có mâu thuẫn.

Kiểm sát viên, người bào chữa, người bào vệ quyền lợi của đương sự có thể hỏi thêm người làm chứng. Khi được chủ tọa phiên tòa đông ý, bị cáo có thê hỏi người làm chứng về các vấn đề có liên quan đến bị cáo.

Trường hợp người làm chứng có lời khai mâu thuẫn nhau về một tình tiết thì Hội đổng xét xừ có thể thực hiện việc đối chất giữa họ ngay tại phiên tòa.

Sau khi người làm chứng đã khai xong, họ được ở lại phòng xử án để có thể được hỏi thêm nhưng nếu thấy sự có mặt của họ không còn cần thiết nữa, thì chủ tọa phiên tòa có thể cho họ về

Bảo về quyền của người làm chứng

Trong trường hợp cần thiết phải bảo đàm an toàn cho người làm chứng và những người thân thích của họ như có dấu hiệu hành hung, xúc phạm nhân phẩm, danh dự, trả thù do người làm chứng khai báo bất lợi cho người tham gia tố tụng... thì Hội đông xét xử phải quyết định thực hiện biện pháp bảo vệ ngay tại phiên tòa và sau phiên tòa theo quy định của pháp luật.

Đây là quy định mới trong Bộ luật Tố tụng hình sự khuyến khích người làm chứng khai báo và là quyền của người làm chứng khi họ thực hiện nghĩa vụ khai báo của mình.

Khuyến nghị:

  1. Bài viết được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006198, E-mail: info@everest.net.vn.