Phạm tội giết con mới đẻ do tư tưởng lạc hậu, có được giảm nhẹ tội không?

Tội giết con mới đẻ: Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con mới đẻ hoặc vứt bỏ đứa trẻ đó dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết,....

Hỏi: Mẹ tôi là người dân tộc Êđê ở Đăk Lăk. Bố tôi là cháu đích tôn trong họ, vì thế người trong họ cũng như bố tôi luôn muốn mẹ tôi sinh con trai. Tuy nhiên, mẹ tôi đã sinh được 04 người con gái. Đứa con thứ năm mới sinh cũng là con gái, vì sợ đứa bé sẽ lại phải chịu khổ như 04 người chị nên ngay sau khi sinh con xong mẹ tôi đã bế đứa con ra nghĩa địa và bỏ lại ở đó dẫn đến hậu quả đứa bé chết. Đề nghị Luật sư tư vấn, mẹ tôi đã phạm phải tội gì? Liệu mẹ tôi có được giảm nhẹ tội không? (Trần Huệ - Đăk Lăk)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thuỳ - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Điều 94 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về tội giết con mới đẻ như sau:“Tội giết con mới đẻ: Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con mới đẻ hoặc vứt bỏ đứa trẻ đó dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm”.

Nghị quyết số 04 – HĐTPTANDTC/NQ ngày 29/11/1986 hướng dẫn về tội giết con mới đẻ như sau: “Con mới đẻ là đứa trẻ mới sinh ra trong bảy ngày trở lại. - Chủ thể của tội phạm này chỉ là người mẹ sinh ra đứa trẻ. Người mẹ này chịu ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu (như: khiếp sợ trước dư luận chê bai về việc mang thai và đẻ con ngoài giá thú, hoặc trước dư lận khắc nghiệt của nhà chồng cho đẻ con gái là tai họa v.v…) hoặc bị hoàn cảnh khác quan đặc biệt chi phối (như: đứa trẻ sinh ra có dị dạng…). Người xúi giục bị cáo về tội giết con mới đẻ bị xử lý là đồng phạm tội này”.

Như vậy, trường hợp của mẹ chị thì ngay sau khi sinh con xong, mẹ chị đã có hành vi vứt bỏ đứa bé dẫn đến hậu quả đứa bé chết. Tuy nhiên, xét thấy hành vi của mẹ chị là xuất phát từ nguyên nhân phía gia đình nhà chồng, do tư tưởng lạc hậu chỉ muốn mẹ chị sinh con trai mà không được phép sinh con gái, từ đó đối xử không tốt với cháu gái. Vì vậy, hành vi của mẹ chị cấu thành tội giết con mới đẻ theo quy định tại Điều 94 Bộ luật Hình sự, với mức phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.