Phạm nhân có bị bắt buộc chữa bệnh khi đang chấp hành hình phạt tù hay không?

Đối với người đang chấp hành hình phạt tù mà bị bệnh tới mức mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình, Tòa án có thể quyết định đưa họ vào một cơ sở điều trị chuyên khoa để bắt buộc chữa bệnh.

Hỏi: Anh Toản đang trong thời gian chấp hành hình phạt tù thì bỗng nhiên phát bệnh tâm thần. Giám định pháp y tâm thần cũng đã khẳng định tình trạng bệnh của anh Toản khá nghiêm trọng, mất hoàn toàn khả năng nhận thức và phải mất một thời gian mới có thể phục hồi. Thời gian chấp hành hình phạt tù cho đến khi được ra tù của anh Toản vẫn còn 5 năm nữa. Tình huống này được giải quyết như thế nào theo quy định pháp luật? (Nguyễn Anh – Đồng Tháp)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nghiêm Thị Hà Phương - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan tới vấn đề anh/chị hỏi, tôi xin trích dẫn quy định tại khoản 3 Điều 49 Luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung 2009 như sau:

Đối với người đang chấp hành hình phạt tù mà bị bệnh tới mức mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình, thì căn cứ vào kết luận giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần, Tòa án có thể quyết định đưa họ vào một cơ sở điều trị chuyên khoa để bắt buộc chữa bệnh. Sau khi khỏi bệnh, nếu không có lý do khác để miễn chấp hành hình phạt, thì người đó phải tiếp tục chấp hành hình phạt.Thời gian bắt buộc chữa bệnh được trừ vào thời hạn chấp hành hình phạt tù”.

Trong trường hợp này, anh Toản phải bắt buộc chữa bệnh tại cơ sở điều trị chuyên khoa. Nếu chữa khỏi bệnh và nhận thức hoàn toàn bình thường, anh Toản vẫn phải tiếp tục chấp hành hình phạt tù (nếu không có lý do khác để miễn chấp hành hình phạt).

Khuyến nghị:

  1. Để có tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198; hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.