Người bị xử phạt tù đến lần thứ 2 không được hoãn thi hành án

Người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt nếu là phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi.

Hỏi: Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu một người đã từng phạm tội, bị Tòa án xử phạt tù giam nhưng được tại ngoại do có con nhỏ. Thế nhưng trong thời gian chờ thi hành án thì người đó tiếp tục phạm tội là 2 và lần này, Tòa án tổng hợp hình phạt của hai bản án buộc bị cáo phải chấp hành bản án. Vậy thì, nếu người đó đang có con nhỏ (19 tháng tuổi), chồng đã bỏ đi, không có mặt tại địa phương thì có được xin hoãn thi hành án không? (Hoàng Thanh - Hải Dương)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thùy - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 61 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về Hoãn chấp hành hình phạt tù như sau: “1. Người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt trong các trường hợp sau đây: a) Bị bệnh nặng được hoãn cho đến khi sức khỏe được hồi phục; b) Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi; c) Là người lao động duy nhất trong gia đình, nếu phải chấp hành hình phạt tù thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt, được hoãn đến một năm, trừ trường hợp người đó bị kết án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng; d) Bị kết án về tội ít nghiêm trọng, do nhu cầu công vụ, thì được hoãn đến một năm. 2. Trong thời gian được hoãn chấp hành hình phạt tù, nếu người được hoãn chấp hành hình phạt lại phạm tội mới, thì Toà án buộc người đó phải chấp hành hình phạt trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 của Bộ luật này”.

Điểm b Khoản 7.1 Điều 7 Nghị quyết số 01/2007/NQ-HĐTP hướng dẫn Điều 61 của Bộ luật Hình sự như sau: “7.1. Người bị xử phạt tù nếu có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng, đồng thời sau khi bị xử phạt tù không có hành vi vi phạm pháp luật nghiệm trọng, không có căn cứ cho rằng họ bỏ trốn và thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được hoãn chấp hành hình phạt tù: b) Là phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi (không phân biệt là con đẻ hay con nuôi), nếu họ bị xử phạt tù lần đầu”.

Như vậy, theo thông tin anh (chị) cung cấp, người đó đang nuôi con 19 tháng tuổi, đã phạm tội 1 lần, bị xử phạt tù và được tại ngoại trong thời gian chờ thi hành án; trong thời gian này, người đó lại phạm tội và bị xử phạt tù lần 2. Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật, phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi (không phân biệt là con đẻ hay con nuôi) chỉ được hoãn thi hành án nếu họ bị xử phạt tù lần đầu. Do đó, trong trường hợp này, người phạm tội đã bị xử phạt từ đến lần thứ 2 nên sẽ không được Tòa cho hoãn thi hành án.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.