Ném pháo vào đám đông nơi công cộng có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Người nào gây rối trật tự công cộng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm ...

Hỏi: Thưa luật sư,tôi cùng một nhóm người đang đứng nói chuyện thì anh H đi qua rồi ném một quả pháo vào chúng tôi, chúng tôi nhanh chóng phát hiện và chạy kịp trước khi pháo nổ. Loại pháo anh H ném vào chúng tôi gọi là pháo diêm, với kích thước nhỏ, khi nổ gây tiếng động lớn nếu đứng gần có thể bị xây xát nhẹ.Đề nghị Luật sư tư vấn, hành động ném pháo của anh H vào chúng tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? ( Lê Xoan - Nghệ an)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Hoa – Tổ tư vấn pháp luậtHình sự Công ty LuậtTNHH Everest – trả lời:

Liên quanđếnvấnđềanh(chị) hỏi,Điều 245 bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 200, quy định về tội “ Gây rối trật tự công cộng” như sau: “1. Người nào gây rối trật tự công cộng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:a) Có dùng vũ khí hoặc có hành vi phá phách;b) Có tổ chức; c) Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;d) Xúi giục người khác gây rối;đ) Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;e) Tái phạm nguy hiểm”

Như vậy, với hành vi ném pháo vào đám đông nơi công cộng của anh H có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “ Gây rối mất trật tự công cộng”. Trường hợp anh H không gây hậu quả nghiêm trọng lắm, nhưng nếu trước đó anh đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoán án tích thì anh H có thể bị phạt tiền từ01triệu đồng đến 10 triệu đồng , cải tạo không giam giữ đến 02năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006218, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sử đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng ở mọi thời điểm