Mua xe máy mà không biết đó là xe trộm cắp, có bị xử phạt không?

Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng...

Hỏi: Tôi mua xe máy cũ từ người quen. Khi đang lưu thông xe trên đường thì tôi bị cảnh sát cơ động bắt phạt và truy ra xe tôi đang dùng là xe trộm cắp. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong trường hợp này tôi có bị xử phạt không? (Đinh Văn Tùng - Thái Bình)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Tâm - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Khoản 1 Điều 250 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có như sau:

"1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm".

Theo như thông tin anh (chị) cung cấp, anh (chị) mua xe từ người quen và sử dụng chiếc xe máy đó nhưng không biết đó là xe trộm cắp. Do đó, trường hợp của anh (chị) có thể giải quyết như sau:

Anh (chị) chứng minh được mình không biết chiếc xe đó là do trộm cắp mà có, cũng không hứa hẹn trước với người bán xe là sẽ mua chiếc xe đó thì anh (chị) sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.

Ngược lại, nếu anh (chị) không hứa hẹn trước nhưng anh (chị) đã biết chiếc xe đó do trộm cắp mà có nhưng vẫn mua chiếc xe đó để sử dụng. Lúc này, anh (chị) đã đủ các dấu hiệu cấu thành tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có. Hình phạt đối với tội này là bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.