Mua xe máy không biết là xe trộm cắp thì có phạm tội không?

Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Hỏi: Bạn tôi có mua một chiếc xe máy ở hành cầm đồ nhưng không biết đó là xe trộm cắp. Khi bạn tôi sử dụng xe này tham gia giao thông thì bị bắt phạt và cảnh sát điều tra ra là xe ăn cắp. Đề nghị Luật sư tư vấn, trường hợp của bạn tôi có phạm tội gì không? (Bùi Văn Yên - Quảng Ngãi)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thùy - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 250 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có như sau: “1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: a) Có tổ chức; b) Có tính chất chuyên nghiệp ; c) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị lớn; d) Thu lợi bất chính lớn; đ) Tái phạm nguy hiểm. 3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm: a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị rất lớn; b) Thu lợi bất chính rất lớn. 4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm: a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị đặc biệt lớn; b) Thu lợi bất chính đặc biệt lớn. 5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này”.

Theo như thông tin anh (chị) cung cấp, bạn anh (chị) có mua xe từ cửa hàng cầm đồ và sử dụng chiếc xe máy đó nhưng không biết đó là xe trộm cắp. Do đó, nếu bạn anh (chị) chứng minh được mình không biết chiếc xe đó là do trộm cắp mà có, cũng không hứa hẹn trước với người bán xe là sẽ mua chiếc xe đó thì bạn anh (chị) sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có. Ngược lại, nếu bạn anh (chị) không hứa hẹn trước và cũng không chứng minh được mình không biết chiếc xe đó là trộm cắp mà có, có nghĩa bạn anh (chị) đã biết chiếc xe đó là do trộm cắp mà có nhưng vẫn mua chiếc xe đó để sử dụng thì bạn (chị) đã có đủ các dấu hiệu cấu thành tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.