Mẹ giết con trai 05 tháng tuổi, xử tội gì?

Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con mới đẻ hoặc vứt bỏ đứa trẻ đó dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

Hỏi: Trong xóm tôi có xảy ra sự việc: một bà mẹ đã sát hại đứa con trai 05 tháng tuổi của mình rồi nhảy xuống giếng tự tử, gia đình đã cứu được mẹ nhưng đứa con thì không qua khỏi. Hiện, cơ quan điều tra đang bắt giữ bà mẹ để điều tra, được biết người này có dấu hiệu của bệnh trầm cảm. Đề nghị Luật sư tư vấn, chị này có được coi là giết con mới đẻ không? (Nguyễn Hải - Hà Nội)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 94 Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi năm 2009 (BLHS) quy định về tội giết con mới đẻ như sau:
"Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con mới đẻ hoặc vứt bỏ đứa trẻ đó dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm".

Tuy các văn bản ban hành hướng dẫn thi hành BLHS không quy định đứa trẻ sinh ra được bao nhiêu này thì gọi là mới đẻ nhưng trong thực tiễn và theo quy định tại nghị quyết số: 04/HĐTPTANDTC/NQ của Tòa án nhân dân Tối cao ngày 29/11/1986, Điều 124 Bộ luật Hình sự năm 2015 (chưa có hiệu lực) cho thấy, cơ quan tiến hành tố tụng coi đối tượng tác động của tội này là con do mẹ sinh ra trong 07 ngày tuổi. Theo đó, người mẹ chỉ phạm tôi giết con mới đẻ khi do tư tưởng lạc hậu hoặc hoàn cảnh đặc biệt mà giết con mới đẻ trong thời gian 07 ngày tuổi.

Trường hợp mà anh (chị) nêu, người mẹ này đã sát hại đứa con 05 tháng tuổi của mình nên không cấu thành tội giết con mới đẻ mà cấu thành tội giết người theo quy định tại Điều 93 BLHS như sau: " 1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình: a) Giết nhiều người; b) Giết phụ nữ mà biết là có thai; c) Giết trẻ em; d) Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân; đ) Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình; e) Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại phạm một tội rất nghiêm trọng hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng; g) Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác; h) Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân; i) Thực hiện tội phạm một cách man rợ; k) Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp; l) Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người; m) Thuê giết người hoặc giết người thuê; n) Có tính chất côn đồ; o) Có tổ chức; p) Tái phạm nguy hiểm; q) Vì động cơ đê hèn".

Tùy vào tính chất, mức độ của hành vi và trạng thái tâm lý, tinh thần của người phạm tội mà Tòa án sẽ ra quyết định áp dụng hình phạt đối với người này.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.