Mâu thuẫn trên chiếu bạc, đấm bạn tử vong, chịu trách nhiệm hình sự về tội gì?

Điểm khác biệt giữa tội giết người và tội cố ý gây thương tích dẫn đến hậu quả chết người xảy ra là ở yếu tố lỗi.

Hỏi: Ngày 03/12, bố tôi cùng các bác hàng xóm là T, C và H cùng nhau đánh bạc dưới hình thức đánh chắc tại nhà ông H. Trong quá trình chơi, cả 3 người thống nhất góp mỗi người 100.000 đồng để đánh bạc. Đánh được khoảng 3 tiếng thì giữa bố tôi và ông M xảy ra mâu thuẫn dẫn đến lời qua, tiếng lại. Đỉnh điểm là bố tôi đứng dậy, lao vào đấm ông M, do quá bất ngờ nên ông M không kịp chống đỡ mà ngã ngửa về phía sau, phần gáy bị đập vào thành gỗ rồi đập xuống nền dẫn đến bị thương nặng. Ngay say đó, bố tôi cùng mọi người đã nhanh chóng đưa ông M đi cấp cứu, tuy nhiên, ông M đã tử vong sau đó. Hiện bố tôi đang bị cơ quan công an tạm giam để điều tra. Đề nghị Luật sư tư vấn, bố tôi sẽ phải chịu trách nhiệm về tội gì? (Trung Đức – Hải Dương)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thuỳ - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Điều 104 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác như sau: “1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm: a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người; b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân; c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người; d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ; đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình; e) Có tổ chức; g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục; h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê; i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm; k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân. 2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. 3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm. 4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân”.

Điểm khác biệt giữa tội giết người và tội cố ý gây thương tích dẫn đến hậu quả chết người xảy ra là ở yếu tố lỗi. Trường hợp phạm tội giết người là người phạm tội thực hiện hành vi nhằm mục đích giết người, tước đi sự sống của nạn nhân. Còn đối với tội cố ý gây thương tích dẫn đến hậu quả chết người, lỗi của người phạm tội là lỗi vô ý, người phạm tội không hề nghĩ rằng hành vi của mình sẽ dẫn đến hậu quả là nạn nhân chết.

Xét trong trường hợp của bố anh (chị) thì giữa bố anh (chị) và ông M đã nảy sinh mâu thuẫn trong quá trình đánh bạc. Sau đó, bố anh (chị) đã đứng dậy lao vào đấm ông M khiến ông M bị bất ngờ, ngã đập đầu xuống nền nhà dẫn đến tử vong, do đó, chúng tôi kết luận rằng bố anh (chị) đã có hành vi cố ý gây thương tích với ông M, và vô ý đối với hậu quả xảy ra là khiến ông M chết. Vì vậy, bố anh (chị) có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích theo khoản 3 Điều 104 Bộ luật Hình sự, với mức phạt tù từ 05 năm đến 15 năm. Ngoài ra, bố anh (chị) có thể bị xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc của mình.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.