Không cho ông bà bị bại liệt ăn uống, có thể bị xử lý hình sự

Người nào ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng... gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

Hỏi: A là hàng xóm nhà tôi, năm nay 20 tuổi, đã bỏ học từ lâu, bây giờ đang đi làm phụ hồ, được ông bà nuôi dưỡng. Ông A đã mất từ lâu, hiện tại A đang ở cùng bà. Bà A bị bại liệt, quanh năm nằm một chỗ, nhưng A thường xuyên bỏ mặc bà cụ, chửi rủa, không cho bà cụ ăn nhiều lần khiến bà cụ suýt mất mạng, may được hàng xóm phát hiện, đưa đi cấp cứu. Tình trạng phải đi cấp cứu này của bà cụ đã diễn ra nhiều lần, không chỉ một lần, và A biết điều này. Chúng tôi đã nhiều lần khuyên ngăn nhưng anh ta vẫn cố tình bỏ đói bà cụ. Lần gần đây nhất khi đưa bà cụ đi cấp cứu, bác sĩ xác định sức khỏe bà cụ bị tổn hại 15%. Mà đây là bà nội ruột thịt của A. Đề nghị Luật sư tư vấn, nếu đưa A ra tòa thì A có phải ngồi tù không? (Ngọc Thái – Nam Định)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thùy - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 như sau:

-Về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác: “1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm: a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người; b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân; c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người; d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ; đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;… 2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. 3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm. 4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân” (Điều 104).

- Về tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình: “Người nào ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm” (Điều 151).

Như vậy, đối chiếu trường hợp anh (chị) nêu với quy định của pháp luật thì A đã 20 tuổi, được coi là người thành niên theo quy định của pháp luật, do đó, A có nghĩa vụ nuôi dưỡng bà nội của mình. Là người có nghĩa vụ chăm nom, nuôi dưỡng nạn nhân nhưng A lại có hành vi cố ý bỏ mặc không cho bà nội của mình ăn, dẫn đến hậu quả sức khỏe của bà cụ bị tổn hại 15%. Mặc dù biể hành vi của mình làm tổn hại đến sức khỏe của bà mình nhưng A vẫn cố tình thực hiện, hành vi này đã cấu thành tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 104 Bộ luật Hình sự, với mức phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Ngoài ra, nạn nhân là bà nội ruột của A, trường hợp hành vi của A gây ra hậu quả nghiêm trọng, hoặc đã bị xử lý về hành vi này nhưng vẫn vi phạm thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình, với mức phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.