Khi nào thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội loạn luân?

Để cấu thành tội loạn luân thì hành vi giao cấu phải xuất phát từ ý chí, sự tự nguyện của hai bên mà không hề có sự cưỡng ép nào; và lỗi của người phạm tội phải là lỗi cố ý, người phạm tội biết rõ người mình giao cấu là người có dòng máu trực hệ...

Hỏi: Tôi (24 tuổi) quê ở Nam Định và T (22 tuổi) quê ở Thanh Hoá, cùng ra Hà Nội học tập, làm việc, tôi và T có quan hệ yêu đương đã 3 năm, và có ý định đi đến hôn nhân. Hai người đã có quan hệ tình dục với nhau khiến T mang bầu, nên buộc phải xin gia đình cho tổ chức đám cưới, nhưng đến ngày hai gia đình gặp mặt thì tôi phát hiện ra mẹ T là vợ vũ của bố tôi, và tôi và T là anh em cùng cha khác mẹ. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi đã quan hệ tình dục với em gái mình thì có phạm tội loạn luân không? (Phạm Văn Phú – Nam Định)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thuỳ - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Điều 150 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về tội loạn luân như sau: “Người nào giao cấu với người cùng dòng máu về trực hệ, với anh chị em cùng cha mẹ, anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm”.

Tiểu mục 6.2, Mục 6 Thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT/BTP – BCA – TANDTC – VKSNDTC hướng dẫn về tội loạn luân như sau: “Để truy cứu trách nhiệm hình sự về tội loạn luân cần phải xác: định rõ hành vi giao cấu là thuận tình, không có dấu hiệu dùng vũ lực hoặc cưỡng ép và được thực hiện với ngườitừ đủ 16 tuổi trở lên. Trong trường hợp tuy hành vi giao cấu giữa những người nói trên là thuận tình, nhưng nếu hành vi đó được thực hiện đối với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì không truy cứu trách nhiệm hình sự về tội loạn luân mà phải truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em (điểm c khoản 2 Điều 115 BLHS). Trong trường hợp hành vi loạn luân kèm theo dấu hiệu dùng vũ lực, đe đọa dùng vũ lực, lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác, thì tùy trường hợp người thực hiện hành vi đó phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm(điểm e khoản 2 Điều 111 BLHS) hoặc tội hiếp dâm trẻ em (điểm a khoản 2 Điều 112 BLHS); nếu hành vi loạn luân kèm theo dấu hiệu lợi dụng quan hệlệ thuộc khiến bên kia phải miễn cưỡng cho giao cấu, thì tùy trường hợp ngườithực hiện hành vi đó phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cưỡng dâm (điểm đ khoản 2 Điều 113 BLHS) hoặc tội cưỡng dâm trẻ em (điểm a khoản 2 Điều 114 BLHS); trong mọi trường hợp hành vi loạn luân được thực hiện đối với trẻ em dưới 18 tuổi, thì người thực hiện hành vi loạn luân phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em (điểm a khoản 2 Điều 112 BLHS)”.

Như vậy, để cấu thành tội loạn luân thì hành vi giao cấu phải xuất phát từ ý chí, sự tự nguyện của hai bên mà không hề có sự cưỡng ép nào; và lỗi của người phạm tội phải là lỗi cố ý, người phạm tội biết rõ người mình giao cấu là người có dòng máu trực hệ, là anh chị em cùng cha mẹ, anh chị em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha. Xét trong trường hợp của anh, thì hành vi giao cấu của anh và T là hoàn toàn xuất phát từ ý chí, từ sự tự nguyên của hai bên mà không hề có sự cưỡng ép nào, tuy nhiên, tại thời điển thực hiện hành vi đó, anh và T hoàn toàn không biết đối phương là người có quan hệ huyết thống với mình. Do đó, anh sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội loạn luân theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Hình sự.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.