Khi nào thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc?

Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng...

Hỏi: Ngày 19/11, khi H (19 tuổi) đang cùng với mấy người bạn vì quá rảnh rỗi đã rủ nhau chơi bài ăn tiền thì bị công an bắt được và bị tịch thu số tiền là 500.000 đồng. H hiện đang là sinh viên trường Đại học Bách Khoa, và chưa từng có tiền án, tiền sự về tội gì. Đề nghị Luật sư tư vấn, H có phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc hay không? (Phạm Hoàng – Hà Tĩnh)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thuỳ - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh (chị) hỏi, tôi xin trích dẫn một số quy định tại Điều 248 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về tội đánh bạc như sau: “1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: a) Có tính chất chuyên nghiệp; b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên; c) Tái phạm nguy hiểm. 3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng”.

Như vậy, trường hợp H đánh bạc ăn tiền có giá trị là 500.000 đồng chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc nếu đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bac, gá bạc. Mà như anh (chị) có nêu thì H đang là sinh viên đại học, và chưa từng có tiền án tiền sự về tội gì, do đó, H sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi đánh bạc của mình. Thay vào đó, H sẽ bị xử lý hành chính theo quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ – CP quy định xử phạt vi phạm hành chính, phòng chống bạo lực gia đình.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm