Hoãn chấp hành hình phạt tù?

Người bị phạt tù có thể được hoãn chấp hành các hình phạt trong trường hợp sau đây: bị bệnh nặng được hoãn tới khi tới khi sức khỏe được hồi phục, phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi…...

Hỏi: Con trai tôi bị tòa án tuyên phạt 3 năm tù về tội cố ý gây thương tích cho người khác. Trong thời gian chấp hành hình phạt tại trại giam tình trạng sức khỏe của cháu có dấu hiệu bị giảm sút và được các bác sĩ đã chuẩn đoán cháu bị suy thận. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có thể xin hoãn hình phạt để cho cháu đi điều trị không? (Phạm Quốc Doanh - Tuyên Quang)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền -Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 61 Bộ luật Hình sự Việt Nam năm 1999, sửa đổi, bổ sung năm 2009 về hoãn chấp hành hình phạt tù như sau:

“1. Người bị xử phạt tù có thể được hoãn chấp hành hình phạt trong các trường hợp sau đây: a) Bị bệnh nặng được hoãn cho đến khi sức khỏe được hồi phục; b) Phụ nữ có thai hoặc đang nuôi con dưới 36 tháng tuổi, thì được hoãn cho đến khi con đủ 36 tháng tuổi; c) Là người lao động duy nhất trong gia đình, nếu phải chấp hành hình phạt tù thì gia đình sẽ gặp khó khăn đặc biệt, được hoãn đến một năm, trừ trường hợp người đó bị kết án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng; d) Bị kết án về tội ít nghiêm trọng, do nhu cầu công vụ, thì được hoãn đến một năm.

2. Trong thời gian được hoãn chấp hành hình phạt tù, nếu người được hoãn chấp hành hình phạt lại phạm tội mới, thì Toà án buộc người đó phải chấp hành hình phạt trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 của Bộ luật này".

Căn cứ theo quy định trên thì anh (chị) hoàn toàn có thể xin Tòa á hoãn chấp hành hình phạt tù để điều trị cho đến khi sức khỏe được khôi phục.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.