Hành vi đe doạ tung video sex lên mạng sẽ bị xử lý như thế nào?

Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

[?] Bạn tôi có quan hệ tình dục với bạn trai của minh. Trong lúc quan hệ, người bạn trai đó đã lén quay lại video. Bây giờ, bạn tôi muốn chia tay người bạn trai đó thì bạn trai đó không đồng ý và đe dọa nếu chia tay sẽ tung đoạn video kia lên mạng. Đề nghị Luật sư tư vấn: nếu người bạn trai đó tung video trên mạng thì có vi phạm pháp luật không? (Gia Hưng - Hà Nội).

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật hình sự - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198

Luật sư Nguyễn Duy Hội - Trưởng Chi nhánh Hà Nội của Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Liên quan đến câu hỏi của anh (chị), chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của pháp luật như sau:

Điều 155 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 (sau đây gọi là "Bộ luật Hình sự") quy định về tội làm nhục người khác như sau: "1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm: (a) Phạm tội nhiều lần; (b) Đối với nhiều người; (c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; (d) Đối với người thi hành công vụ; (đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình. 3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm”.

Điều 5 Nghị định 72/2013/NĐ-CP ngày 15/07/2013 về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ internet và thông tin trên mạng quy định về các hành vi bị nghiêm cấm, trong đó có hành vi: "1. Lợi dụng việc cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng nhằm mục đích: ... (b) Tuyên truyền, kích động bạo lực, dâm ô, đồi trụy, tội ác, tệ nạn xã hội, mê tín dị đoan, phá hoại thuần phong, mỹ tục của dân tộc;..."

Khoản 3 Điều 66 Nghị định số 174/2013/NĐ-CP ngày 03/ 11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi pham hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện quy định như sau:3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: ....(g) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác;...”.

Như vậy, đối với trường hợp của anh (chị), nếu người bạn trai kia phát tán video có chứa nội dung quan hệ tình dục của mình với bạn gái thì anh ta có thể bị truy tố về tội làm nhục người khác theo Điều 121 Bộ luật Hình sự. Nếu hành vi đó chưa đến mức xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Khoản 3 Điều 66 Nghị định 72/2013/NĐ-CP với mức phạt từ 10.000.000 đồng đến đến 20.000.000 đồng.

Ngoài việc bị xử truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc xử lý vi phạm hành chính, người có hành vi xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác mà gây thiệt hại còn phải bồi thười cho người bị xâm phạm một mức chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại thực tế; thu nhập bị mất hoặc giảm sút và một khoản để bù đắp tổn thất về tinh thần mà nạn nhân phải gánh chịu.

Như vậy, trong trường hợp người bạn trai phát tán video quan hệ tình dục như lời đe dọa thì bạn của anh (chị) có thể làm đơn Tố cáo gửi lên cơ quan công an để giải quyết. Cơ quan quản lý Nhà nước về lĩnh vực văn hóa, truyền thông để thu thập chứng cứ, xử lý kịp thời, tránh trường hợp có những hành động dại dột để xảy ra những hậu quả đáng tiếc.

Luật sư Nguyễn Thị Yến - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198
Luật sư Nguyễn Duy Hội - Công ty Luật TNHH Everest - Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198

Bài viết thực hiện bởi: Luật sư Nguyễn Duy Hội - Trưởng chi nhánh Hà Nội của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong lĩnh vực hình sự (nêu trên) được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các luật sư, chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật1900 6198, E-mail:info@everest.net.vn.