Giao xe cho người 17 tuổi gây tai nạn chết người, có thể bị phạt tù 03 năm

Người nào giao cho người không đủ điều kiện khác theo quy định của pháp luật gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng....

Hỏi: Ngày 30/11, H (17 tuổi) – hàng xóm nhà tôi có mượn xe của gia đình tôi để đi chợ. Vì nghĩ là chỉ đi 1 quãng đường ngắn nên tôi đồng ý cho mượn dù biết là cháu chưa đủ tuổi để tham gia giao thông. Tuy nhiên, hôm đó cháu có đâm phải một người đi xe đạp ngược chiều khiến người này bị ngã đập đầu xuống đường, dẫn đến tử vong. Đề nghị Luật sư tư vấn, liệu tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì xe máy đó là do tôi cho H mượn xe gây tai nạn không? (Lê An – Bình Định)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thùy - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh (chị) hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của pháp luật như sau:

Điều 205 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về “Tội điều động hoặc giao cho người không đủ điều kiện điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ” như sau: “1. Người nào điều động hoặc giao cho người không có giấy phép hoặc bằng lái xe hoặc không đủ các điều kiện khác theo quy định của pháp luật điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ một năm đến ba năm. 2. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. 3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ năm năm đến mười hai năm. 4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm”.

Điều 2 Thông tư liên tịch số 09/2013/TTLT-BCA-BQP-BTP-VKSNDTC-TANDTC hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Chương XIX của Bộ luật Hình sự về các tội phạm xâm phạm trật tự, an toàn giao thông như sau: “1. Gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác hoặc gây hậu quả nghiêm trọng quy định tại khoản 1 Điều 202 đến Điều 205, Điều 208 đến Điều 215, Điều 217, Điều 220; khoản 2 các điều 206, 207, 216, 218, 219, 222, 223 Bộ luật hình sự là một trong các trường hợp sau đây: a) Làm chết một người; b) Gây tổn hại cho sức khỏe của một đến hai người với tỷ lệ thương tật của mỗi người từ 31% trở lên;...”.

Như vậy, theo như thông tin anh (chị) cung cấp, anh (chị) đã có hành vi giao cho H, năm nay 17 tuổi, dù biết là cháu chưa đủ điều kiện điều khiển phương tiện giao thông đường bộ theo quy định của pháp luật. Mà H khi tham gia giao thông đã gây tai nạn dẫn đến hậu quả chết người. Đối chiếu trường hợp của anh (chị) với quy định của pháp luật, anh (chị) có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về “Tội điều động hoặc giao cho người không đủ điều kiện điều khiển các phương tiện giao thông đường bộ” quy định tại khoản 1 Điều 205 Bộ luật Hình sự, với mức phạt tiền từ 03 triệu đồng đến 30 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198 , hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.