Đương nhiên được xóa án tích

Tòa án quyết định việc xóa án tích đối với những người đã bị kết án về các tội quy định tại Chương XI và Chương XIV của Bộ luật này, căn cứ vào tính chất của tội phạm đã được thực hiện, nhân thân, thái độ chấp hành…

Hỏi:Bốnnăm trước, tôi bị Tòa tuyên án phạm tội cố ý gây thương tích cho người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng, nhưng cho hưởng án treo trong vòng 1 năm. Trong thời gian 1 năm đó tôi đã chấp hành tốt và được Tòa chấp nhận. Năm nay, con trai tôi thi đại học, cháu muốn thi vào trường công an nhưng sợ không được nhận vì sơ yếu lích lịch không tốt từ tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có thuộc trường hợp được xóa án tích không? (Nguyễn Chính - Nha Trang)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền -Tổ tư vấn pháp luật hình sự công ty luật TNHH Everest - trả lời:

Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 như sau:

- Về quy định xóa án tích: “Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này. Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận".(Điều 63)

- Về trường hợp đương nhiên được xóa án tích: "Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích: 1. Người được miễn hình phạt. 2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây: a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo; b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm; c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm; d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm”. (Điều 64)

Theo như thông tin anh (chị) cung cấp thì anh (chị) đã có thái độ tốt trong việc chấp hành bản án và được Tòa án công nhận. Đồng thời, anh (chị) bị tuyên án về tội cố ý gây thương tích do vượt quá phòng vệ chính đáng nên không nằm trong các trường hợp bị kết án tại chương XI và chương XIV của Bộ luật Hình sự này, anh (chị) cũng không phạm thêm tội gì trong thời gian thử thách. Như vậy, anh (chị) có thể làm đơn đề nghị Tòa án cấp giấy chứng nhận xóa án tích cho anh (chị).

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.