Điều kiện để được miễn chấp hành hình phạt tù?

Có công cứu được 2 trẻ em bị nước lũ cuốn trôi sẽ thuộc trường hợp lập công lớn theo quy định của Nghị quyết hướng dẫn số 01 năm 2007 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao.

Hỏi: Em trai tôi bị tòa án phạt 30 tháng tù về tội cố ý gây thương tích, trong khi chờ đi thụ hình đã có công cứu được 2 trẻ em bị nước lũ cuốn trôi thì có được được miễn chấp hành hình phạt đó không? (Nguyễn Hòa - Hải Dương)

 >>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Bích Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Theo quy định tại Điều 57 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi năm 2009 và hướng dẫn tại Nghị quyết số 01/2007/NQ-HDTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ngày 2/10/2007 thì người bị kết án tự có thời hạn, chưa chấp hành hình phạt được miễn chấp hành toàn bộ hình phạt khi có đủ các điều kiện sau đây:
"a) Lập công lớn hoặc mắc bệnh hiểm nghèo (“lập công lớn” là trường hợp người bị kết án đã có hành động giúp cơ quan nhà nước có thẩm quyền phát hiện, truy bắt, điều tra tội phạm; cứu được người khác trong tình thế hiểm nghèo hoặc đã cứu được tài sản của Nhà nước, của tập thể, của công dân trong thiên tai, hỏa hoạn; có những phát minh, sáng chế hoặc sáng kiến có giá trị hoặc thành tích xuất sắc đột xuất khác được các cơ quan có thẩm quyền xác nhận). b) Người bị kết án không còn nguy hiểm cho xã hội, được chứng minh bằng việc họ đã hoàn lương, chăm chỉ làm ăn, tham gia các hoạt động xã hội... c) Được Viện trưởng Viện kiểm sát đề nghị bằng văn bản cho miễn chấp hành toàn bộ hình phạt".

Căn cứ vào các quy định trên thì người bị kết án có thời hạn sẽ được miễn chấp hành hình phạt tù khi lập công lớn và họ không còn nguy hiểm cho xã hội, được chứng minh bằng việc họ đã hoàn lương, chăm chỉ làm ăn đồng thời có văn bản cho miễn chấp hành toàn bộ hình phạt của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân.
Theo đó, trường hợp em của anh (chị) đã lập công trong việc cứu người vẫn chưa đủ điều kiện để được miễn chấp hành hình phạt.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.