Để bạn vào nhà mình hút heroin phạm tội gì?

Con trai anh (chị) có thể bị phạt từ hai đến bảy năm tự. Tuy nhiên khi xét xử, toà án còn căn cứ vào nhân thân và thái độ thành khẩn khai báo, hợp tác với cơ quan điều tra để giảm nhẹ hình phạt.

Hỏi: Con trai tôi chơi thân với B là một con nghiện. Vì nể bạn nên thỉnh thoảng con tôi đã cho B vào nhà để hút heroin. Vừa rồi, công an đã bắt quả tang B đang hút heroin tại nhà tôi và đã gọi con tôi lên để hỏi cung. Đề nghị luậttư vấn, liệu con tôi có phạm tội không và nếu có thì phạm tội gì? (Nguyễn Hoàng - Hải Phòng)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Bích Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 198 bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 20009 quy định về tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma tuý như sau:

"1. Người nào cho thuê, cho mượn địa điểm hoặc có bất kỳ hành vi nào khác chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm: a) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; b) Phạm tội nhiều lần; c) Đối với trẻ em; d) Đối với nhiều người; đ) Tái phạm nguy hiểm. 3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm mươi triệu đồng đến hai trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản".

Mặc dù vì nể bạn nhưng việc để bạn vào nhà hút heroin của con anh (chị) đã thỏa mãn cấu thành tội “Chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma tuý” theo Điều 198 Bộ luật Hình sự năm 1999. Theo đó, con trai anh (chị) có thể bị phạt hai đến bảy năm tù. Tuy nhiên khi xét xử, Toà án còn căn cứ vào nhân thân và thái độ thành khẩn khai báo, hợp tác với cơ quan điều tra để giảm nhẹ hình phạt. Bà nên khuyên con khai báo thành khẩn, giúp cơ quan công an trong việc phá án sẽ được Toà án xem xét.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật Hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.