Đào bới phần mộ người mới chết phạm tội gì?

Người nào đào, phá mồ mả, chiếm đoạt những đồ vật để ở trong mộ, trên mộ hoặc có hành vi khác xâm phạm thi thể, mổ mả, hài cốt, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

Hỏi: Hôm vừa rồi ở làng em có một đám ma, chôn cất người đã khuất xong xuôi thì tối đó, người ta bắt được một người làng bên đang cầm xẻng đào mả lên. Khi đưa về đồn công an thì người đó khai đào để tìm kiếm xem có đồ gì giá trị mà người nhà chôn cùng không? Đề nghị Luật sư tư vấn, với hành vi của người đó thì có phạm tội gì không và hình phạt là như thế nào? (Hoàng Lan - Hải Dương)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Bích Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 245 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi, bổ sung 2009 quy định về tội xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt như sau:

"1. Người nào đào, phá mồ mả, chiếm đoạt những đồ vật để ở trong mộ, trên mộ hoặc có hành vi khác xâm phạm thi thể, mổ mả, hài cốt, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.2. Phạm tội gây hậu quả nghiêm trọng thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm".

Như vậy, với trường hợp của anh (chị) đưa ra, rõ ràng người này có hành vi dùng xẻng để đào mả người mới được chôn cất. Mục đích của người này là tìm kiếm, chiếm đoạt đồ vật để trong mộ. Hành vi này thỏa mãn cấu thành tại điều 245 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009. Người này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt với khung hình phạt cơ bản của tội này là phạt cảnh cáo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.