Chuẩn bị phạm tội có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Chuẩn bị phạm tội là tìm kiếm, sửa soạn công cụ, phương tiện hoặc tạo ra những điều kiện khác để thực hiện tội phạm. Người chuẩn bị phạm một tội rất nghiêm trọng hoặc một tội đặc biệt nghiêm trọng, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội định thực hiện

[?] Con trai tôi và một người bạn có mâu thuẫn với một nhóm thanh niên. Cả 2 bàn nhau tìm đánh nhóm thanh niên kia nên về nhà lấy dao. Tuy nhiên, vợ tôi đã cản không cho con đi. Người bạn cháu đi một mình và gây thương tích cho nhóm thanh niên kia. Đề nghị Luật sư tư vấn, con tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không? (Lê Tuấn- Hải Dương)

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật hình sự - Tổng đài tư vấn (24/7): 1900 6198


Luật gia Lưu Thị Ngọc Anh - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 14 bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 (sau đây gọi tắt là 'Bộ luật Hình sự') quy định về chuẩn bị phạm tội như sau:

1. Chuẩn bị phạm tội là tìm kiếm, sửa soạn công cụ, phương tiện hoặc tạo ra những điều kiện khác để thực hiện tội phạm hoặc thành lập, tham gia nhóm tội phạm, trừ trường hợp thành lập hoặc tham gia nhóm tội phạm quy định tại Điều 109, điểm a khoản 2 Điều 113 hoặc điểm a khoản 2 Điều 299 của Bộ luật này. -2. Người chuẩn bị phạm tội quy định tại một trong các điều 108, 109, 110, 111, 112, 113, 114, 115, 116, 117, 118, 119, 120, 121, 123, 134, 168, 169, 207, 299, 300, 301, 302, 303 và 324 của Bộ luật này thì phải chịu trách nhiệm hình sự. -3. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi chuẩn bị phạm tội quy định tại Điều 123, Điều 168 của Bộ luật này thì phải chịu trách nhiệm hình sự.

Con trai anh/chị đã dừng việc thực hiện tội phạm ở giai đoạn chuẩn bị phạm tội, việc con anh/chị cùng bạn bàn bạc đánh nhóm thanh niên kia, chuẩn bị tìm dao, phân công nhau lái xe… đã là chuẩn bị phạm tội một cách có tổ chức. Việc con anh/chị không phạm tội trực tiếp như người bạn là ngoài ý muốn. Tuy nhiên, để xem xét con anh/chịcó bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không thì cần làm rõ ý định của con anh/chị khi chuẩn bị phạm tội để xác định tội danh. Trong trường hợp này, do người bạn con anh/chị đã thực hiện hành vi nên đã có thể cấu thành tội phạm cố ý gây thương tích theo điều 134 Bộ luật Hình sự. Như vậy, theo quy định tại Khoản 2 Điều 14 Bộ luật Hình sự ở trên thì người chuẩn bị phạm tội sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự.

Ngoài ra, độ tuổi của con anh/chị cũng là yếu tố quyết định, con anh/chị có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không. Nếu con anh/chị chưa đủ 14 tuổi thì không phải chịu trách nhiệm hình sự.

Xem thêm:


Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest:

  1. Bài viết trong lĩnh vực hình sự (nêu trên) được luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest thực hiện nhằm mục đích nghiên cứu khoa học hoặc phổ biến kiến thức pháp luật, hoàn toàn không nhằm mục đích thương mại.
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý Vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết.
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật:1900 6198, E-mail:info@everest.net.vn.