Chủ tịch xã nhận tiền chạy việc có phạm tội không?

Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn nếu có hành vi cấu thành tội nhận hối lộ thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

Hỏi:Tôi thấy gần nhà tôi có vị Chủ tịch xã, do ông ấy quen biết nhiều nênmột số người trong làng tôi thường đến nhà ông ấy để nhờ xin việc, mỗi lần như vậy ông ấy thu của những người này vài chục triệu thậm chí là hơn. Đề nghị Luật sư tư vấn, hành vi của ông ấy có phạm tội gì không, nếu có thì mức phạt như thế nào? (Nguyễn Hải Dương – Thanh Hóa).



>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Văn Công - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest- trả lời:

Liên quan đến vấn đề của anh (chị) hỏi,Điều 279Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định vềtội nhận hối lộ như sau: “1. Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn, trực tiếp hoặc qua trung gian đã nhận hoặc sẽ nhận tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác dưới bất kỳ hình thức nào có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới mười triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây để làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: a) Gây hậu quả nghiêm trọng; b) Đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm; c) Đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục A Chương này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm: a) Có tổ chức; b) Lạm dụng chức vụ, quyền hạn; c) Phạm tội nhiều lần; d) Biết rõ của hối lộ là tài sản của Nhà nước; đ) Đòi hối lộ, sách nhiễu hoặc dùng thủ đoạn xảo quyệt; e) Của hối lộ có giá trị từ mười triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng; g) Gây hậu quả nghiêm trọng khác. 3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm năm đến hai mươi năm: a) Của hối lộ có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới ba trăm triệu đồng; b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng khác. 4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình: a) Của hối lộ có giá trị từ ba trăm triệu đồng trở lên; b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác. 5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ một lần đến năm lần giá trị của hối lộ, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản”.

Dựa vào những tình tiết mà anh (chị) cung cấp chúng tôi nhận thấy hành vi của vị Chủ tịch xã này có dấu hiệu của tội nhận hối lộ theo quy định của pháp luật. Hình phạt đối với tội này tùy thuộc vào mức độ vi phạm, mức phạt áp dụng đối với tội này thấp nhất là hai năm tù và cao nhất là tù trung thân hoặc tử hình.

Khuyến nghị:

1. Để có tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư, chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest hoặc qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006218. Hoặc Email: info@luatviet.net.vn.

2. Nội dung tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.

3. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.