Chủ quán biết đối tượng đến hít ma túy nhưng không ngăn chặn bị xử thế nào?

Người nào cho thuê, cho mượn địa điểm hoặc có bất kỳ hành vi nào khác chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm

Hỏi: Tôi mở một quán cà phê và đã hoạt động được 1 năm. Gần đây có một số con nghiện thường tới quán của tôi để chích ma túy nhưng không phá phách gì. Tôi biết nhưng không nói gì, làm ngơ cho chúng hút chích vì tôi sợ chúng có thể trả thù tôi đồng thời tôi cũng muốn giữ chân khách hàng và sợ ảnh hưởng việc kinh doanh. Đề nghị luậttư vấn, trong trường hợp này, nếu bị Công an phát hiện, tôi có phạm tội không? (Đặng Trung Hiếu - Hà Nội)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Huyền Trang - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 198 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma tuý như sau: “1. Người nào cho thuê, cho mượn địa điểm hoặc có bất kỳ hành vi nào khác chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm: a) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; b) Phạm tội nhiều lần; c) Đối với trẻ em; d) Đối với nhiều người; đ) Tái phạm nguy hiểm. 3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm mươi triệu đồng đến hai trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản”.

Trong trường hợp này, nếu bị công an phát hiện, anh (chị) sẽ bị kết tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma tuý. Vì rõ ràng anh đã biết các con nghiện tụ tập tại quán của mình để hút chích. Nhưng vì sợ chúng trả thù hay ảnh hưởng tới công việc kinh doanh mà anh đã làm ngơ, mặc kệ chúng sử dụng trái phép chất ma túy. Như vậy, nếu anh (chị) vẫn tiếp tục cho các con nghiện sử dụng quán cà phê của mình để chích ma túy mà không báo công an thì anh (chị) có thể bị phạt tù từ bay năm đến mười lăm năm về tội “Chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy”.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.