Chống trả lại bọn cướp nhưng vô ý gây thương tích có phải là hành vi phòng vệ chính đáng

Trước sự tấn công của người khác chúng ta thông thường sẽ có xu hướng tự vệ, có những hành động chống lại để tự bảo vệ mình khỏi những nguy cơ đe dọa đến sức khỏe, tính mạng. Phòng vệ chính đáng không phải là tội phạm…

Hỏi: Tôi đang trên đường đi làm về thì bị hai thanh niên áp sát lại giật túi xách của tôi khiến tôi ngã ra đường. Sau giây phút giật mình tôi nhanh tay chống trả với bọn cướp nhằm giữ lại túi xách, trong lúc chống trả với bọn chúng, do tên cầm đầu mất lái nên cả hai tên cướp cùng bị ngã ra đường dẫn tới tên ngồi phía sau bị thương nặng. Đề nghị Luật sư tư vấn, tôi có phạm tội gì không? (Hà Trang - Bắc Ninh)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Phùng Thị Huyền -Tổ tư vấn pháp luật hình sự công ty luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 15 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về hành vi phòng vệ chính đáng như sau:

“1. Phòng vệ chính đáng là hành vi của người vì bảo vệ lợi ích của Nhà nước, của tổ chức, bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng của mình hoặc của người khác, mà chống trả lại một cách cần thiết người đang có hành vi xâm phạm các lợi ích nói trên. Phòng vệ chính đáng không phải là tội phạm. 2.Vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng là hành vi chống trả rõ ràng quá mức cần thiết, không phù hợp với tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi xâm hại. Người có hành vi vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng phải chịu trách nhiệm hình sự”.

Như vậy, người vì bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình mà chống trả người người đang có hành vi xâm phạm quyền lợi của mình được coi là phòng vệ chính đáng và không bị truy cứu trách nhiệm hình sự trừ trường hợp vượt quá phòng về chính đáng. Do anh (chị) không nêu rõ mức độ và tính chất hành vi chống trả của mình nên chúng tôi không thể khẳng định anh (chị) có phải chịu trách nhiệm hình sự trong trường hợp này không. Anh (chị) tham khảo quy định trên để hiểu rõ quy định của pháp luật.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.