Cho bạn đến nhà hút ma túy có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Người nào cho thuê, cho mượn địa điểm hoặc có bất kỳ hành vi nào khác chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm

Hỏi: Con trai tôi 16 tuổi có chơi thân với Vũ Minh T. Theo lời con trai tôi kể thì T là một người bạn tốt nên gia đình chúng tôi đã yên tâm để cho cháu chơi với T. Nhưng ngày 22/10 vừa qua, gia đình chúng tôi cùng cháu bị mời lên công an phường làm việc. Qua lời kể của công an phường chúng tôi mới biết rằng, T là một con nghiện khá nặng, con trai tôi chơi thân với T nên đã cho T đến nhà để hít ma túy lúc chúng tôi không có nhà. Đề nghị Luật sư tư vấn, trong trường hợp này con trai tôi có bị truy tố về tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy hay không? (Lương Quốc Trung - Hà Nội)

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Vũ Thị Huyền Trang - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh hỏi, chúng tôi xin trích dẫn một số quy định của Bộ Luật Hình Sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 như sau:

- Về Tuổi chịu trách nhiệm hình sự: "1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm. 2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng” (Điều 12).

- Về Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma tuý: "1. Người nào cho thuê, cho mượn địa điểm hoặc có bất kỳ hành vi nào khác chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm: a) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; b) Phạm tội nhiều lần; c) Đối với trẻ em; d) Đối với nhiều người; đ) Tái phạm nguy hiểm. 3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm mươi triệu đồng đến hai trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản” (Điều 198).

Để trả lời câu hỏi của anh, chúng tôi đưa ra một số phân tích như sau:

- “Chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy” là hành vi của người có địa điểm thuộc quyền chiếm hữu của mình hoặc do mình quản lý biết người khác là đối tượng sử dụng trái phép chất ma túy, nhưng vẫn cho họ mượn hoặc thuê địa điểm đó để họ trực tiếp sử dụng trái phép chất ma túy nhằm thỏa mãn nhu cầu của họ về sử dụng chất ma túy.

-“Có bất kỳ hành vi nào khác chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy” là trường hợp người có địa điểm thuộc quyền chiếm hữu của mình hoặc do mình quản lý, biết người khác (không phải là ông, bà, cha, mẹ, con, cháu, anh chị em ruột, vợ hoặc chồng của mình) là đối tượng sử dụng trái phép chất ma túy, tuy không cho họ thuê, mượn địa điểm, nhưng lại để mặc cho họ hai lần sử dụng trái phép chất ma túy trở lên hoặc để mặc cho nhiều người sử dụng trái phép chất ma túy.
Trong trường hợp này do con trai anh đã đủ 16 tuổi nên cháu sẽ chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm. Dựa theo thông tin anh cung cấp thì hành vi này của con trai anh mặc dù không phải là cho thuê, cho mượn địa điểm nhưng vì nể bạn nên đã cho T đến nhà mình để hít ma túy. Nếu con trai anh cho T đến nhà mình sử dụng ma túy hơn hai lần thì con trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy quy định tại Điều 198 nêu trên.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.