Chiếu bạc thu 7 triệu đồng có xử phạt tù không?

Đối với tội danh đánh bạc có thể bị xử phạt hành chính, nặng hơn thì bị xử lý hình sự.

Hỏi: Anh tôi có đánh bạc và bị công an bắt quả tang. Tiền bị thu giữ tại chiếu là 7.000.000 đồng. Đề nghị Luật sư tư vấn, anh tôi có phạm tội đánh bạc không? Mức xử phạt là bao nhiêu tháng tù? (Nguyễn Lý - Hải Dương)
>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Bích Phượng - Tổ tư vấn pháp luật hình sự Công ty Luật TNHH Everest trả lời:

Tội đánh bạc được quy định tại Điều 248 BLHS năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) như sau:

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: a) Có tính chất chuyên nghiệp; b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn; c) Tái phạm nguy hiểm. 3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng".

Như vậy anh của anh (chị) đã có hành vi đánh bạc và số tiền bị thu giữ tại chiếu là 7.000.000 đồng, do vậy anh của anh (chị) có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc theo quy định tại khoản 1 Điều 248 Bộ luật hình sự. Khi đó, anh của anh (chị) có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.