Cha, mẹ giúp con bỏ trốn có phạm tội che giấu tội phạm không?

Người che giấu tội phạm là ông, bà, cha, mẹ, con, cháu, anh chị em ruột, vợ hoặc chồng của người phạm tội không phải chịu trách nhiệm hình sự , trừ trường hợp che giấu các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc tội đặc biệt nghiệm trọng khác...

Hỏi: Em họ trong lúc xô xát với bạn có đánh một người bị thương, tỷ lệ thương tích là 40%. Cậu mợ tôi biết chuyện, sợ con mình bị đi tù nên đã giúp em tôi bỏ trốn. Đề nghị luật sư tư vấn, trong trường hợp này cậu mợ tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự về tội che giấu tội phạm hay không? (Nguyễn Hoa- Thái Nguyên)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Hồng Ngọc - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHHEverest- trả lời:

Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ dung năm 2009 quy định:

“1. Người nào không hẹn trước, nhưng sau khi biết tội phạm được thực hiện đã che giấu người phạm tội, dấu vết, tang vật của tội phạm hoặc có hành vi khác cản trở việc phát hiện, điều tra, xử lý người phạm tội, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tôi che giấu tội phạm trong những trường hợp mà bộ luật này quy định”. (Khoản 1 Điều 313)

Hành vi khách quan của tội che giấu tội phạm là hành vi che giấu tội phạm. Tuy nhiên hành vi che giấu này không phải do hẹn trước với người thực hiện tội phạm mà chỉ che giấu sau khi biết tội phạm đã thực hiện. Một trong những hình thức thể hiện hành vi che giấu tội phạm là “che giấu người phạm tội”. Che giấu người phạm tội là biết rõ một người đã thực hiện một tội phạm nhưng đã chứa chấp, nuôi giấu trong nhà mình, tìm địa điểm cho người phạm tội ẩn náu để không bị bắt, giúp đỡ người phạm tội bỏ trốn, giúp người phạm tội thay đổi hình dạng để tránh sự truy tìm, phát hiện của mọi người hoặc có những hành vi khác che giấu người phạm tội. Như vậy theo quy định này thì cậu mợ của anh/chị trong trường hợp này là người che giấu tội phạm.

Mặt khác: “Người che giấu tội phạm là ông, bà, cha, mẹ, con, cháu, anh chị em ruột, vợ hoặc chồng của người phạm tội không phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp che giấu các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc tội đặc biệt nghiệm trọng khác quy định tại Điều 389 của Bộ luật này”.(khoản 2 Điều 313)

Tội cố ý gây thương tích không phải là tội đặc biệt nghiêm trọng được quy định tại khoản 2 Điều 313 Bộ luật này. Do đó, cậu mợ của anh/chị không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội che giấu tội phạm.

Khuyến nghị:

  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006218, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sử đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng ở mọi thời điểm.