Cán bộ, công chức tự ý hủy đơn khiếu nại thì xâm phạm quyền khiếu nại, tố cáo không?

Người nào có một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm: a) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn cản trở việc khiếu nại, tố cáo, việc xét và giải quyết các khiếu nại, tố cáo hoặc việc xử lý ...

Hỏi: Tôi có làm đơn khiếu nại lên UBND về sự sách nhiễu của cán bộ trong ủy ban, nhưng tôi nghe nói chính cán bộ mà tôi tố cáo đã nhận đơn và hủy nó mà không gửi lên cho chủ tịch UBND.Đề nghị luật sư tư vấn hành vi của người này có xâm phạm quyền khiếu nại, tố cáo của tôi không? ( Nguyễn Phương - Thanh Hóa)

Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị hoa - tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:

Điều 132 Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định về Tội xâm phạm quyền khiếu nại, tố cáo như sau:

1. Người nào có một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm: a) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn cản trở việc khiếu nại, tố cáo, việc xét và giải quyết các khiếu nại, tố cáo hoặc việc xử lý người bị khiếu nại, tố cáo; b) Có trách nhiệm mà cố ý không chấp hành quyết định của cơ quan có thẩm quyền xét và giải quyết các khiếu nại, tố cáo gây thiệt hại cho người khiếu nại, tố cáo. 2. Người nào trả thù người khiếu nại, tố cáo thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm. 3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm”.

Căn cứ theo quy định trên thì cán bộ xã đã có hành vi lợi dụng chức vụ của mình để cản trở việc khiếu nại, tố cáo mà cụ thể ở đây là hủy đơn khiếu nại của anh (chị). Với hành vi này, cán bộ đó có thể bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm về tội xâm phạm quyền khiếu nại, tố cáo.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 19006218, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý vị đọc bài này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sử đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng ở mọi thời điểm.