72 tuổi phạm tội có được miễn trách nhiệm hình sự

Người phạm tội chỉ được miễn trách nhiệm hình sự khi trong quá trình tiến hành tố tụng hoặc do chuyển biến của tình hình, người phạm tội không còn nguy hiểm cho xã hội, hoặc đã tự thú, hạn chế thấp nhất hậu quả của tội phạm, có quyết định đai xá của cơ quan nhà nước.

Hỏi: Ông tôi 72 tuổi, trong một lần cãi nhau với hàng xóm đã dùng dao đâm nhiều nhát vào người nạn nhân dẫn đến tử vong. Đề nghị Luật sư tư vấn, ông tôi tuổi đã cao như vậy có được miễn trách nhiệm hình sự không? (Nguyễn Thành - Hà Nội)

>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198
>>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Bùi Ánh Vân - Tổ tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật Everest - trả lời:

Điều 25 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về miễn trách nhiệm hình sự như sau:

"1. Người phạm tội được miễn trách nhiệm hình sự, nếu khi tiến hành điều tra, truy tố hoặc xét xử, do chuyển biến của tình hình mà hành vi phạm tội hoặc người phạm tội không còn nguy hiểm cho xã hội nữa.
2. Trong trường hợp trước khi hành vi phạm tội bị phát giác, người phạm tội đã tự thú, khai rõ sự việc, góp phần có hiệu quả vào việc phát hiện và điều tra tội phạm, cố gắng hạn chế đến mức thấp nhất hậu quả của tội phạm, thì cũng có thể được miễn trách nhiệm hình sự.
3. Người phạm tội được miễn trách nhiệm hình sự khi có quyết định đại xá".

Căn cứ theo quy định trên thì, người phạm tội được miễn trách nhiệm hình sự khi trong quá trình tiến hành tố tụng hoặc do chuyển biến của tình hình, người phạm tội không còn nguy hiểm cho xã hội, hoặc đã tự thú, hạn chế thấp nhất hậu quả của tội phạm, có quyết định đai xá của cơ quan nhà nước.

Như vậy, trường hợp ông của anh (chị) sẽ không được miễn trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, ông anh (chị) có thể được giảm nhẹ hình phạt do thuộc trường hợp được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự quy định tại khoản m Điều 46 bộ luật này quy định về các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự: "m) Người phạm tội là người già" (điểm m, khoản 1, Điều 46).

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.