11 năm sau khi bị hiếp dâm, có thể tố cáo được không?

Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm: a) Có tính chất loạn luân; b) Làm nạn nhân có thai....

Hỏi: Năm 2005, khi đó tôi 07 tuổi, tôi có bị bác hàng xóm hiếp dâm. Khi đó do còn bé, hơn nữa, hắn ta đe doạ sẽ giết tôi nếu tôi nói với bố mẹ nên tôi không dám kể với ai. Đến nay đã 11 năm trôi qua, hiểu rõ hành vi sai trái của hắn, tôi không muốn để hắn tiếp tục nhởn nhơ ngoài vòng pháp luật. Đề nghị Luật sư tư vấn, bây giờ tôi có thể kiện hắn về tội hiếp dâm được không? (Lê Hằng – Quảng Ngãi)


>>>Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6198

Luật gia Nguyễn Thị Thuỳ - Tổ tư vấn pháp luật Hình sự Công ty Luật TNHH Everest – trả lời:

Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định như sau:

- Về tội hiếp dâm trẻ em: "1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm: a) Có tính chất loạn luân; b) Làm nạn nhân có thai; c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%; d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh; đ) Tái phạm nguy hiểm. 3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình: a) Có tổ chức; b) Nhiều người hiếp một người; c) Phạm tội nhiều lần; d) Đối với nhiều người; đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên; e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội; g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát. 4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình. 5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm” (Điều 112).

- “Không áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự: Không áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự quy định tại Điều 23 của Bộ luật này đối với các tội quy định tại Chương XI và Chương XIV của Bộ luật này” (Điều 25).

Theo như chị trình bày thì chị bị người hàng xóm thực hiện hành vi giao cấu trái ý muốn của chị vào năm chị 07 tuổi, do vậy, hành vi của người này đã cấu thành tội hiếp dâm trẻ em theo quy định tại khoản 4 Điều 112 Bộ luật Hình sự, với mức phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình. Hơn nữa, tội hiếp dâm trẻ em được xếp vào các tội thuộc chương XII “Các tội xâm phạm sức khoẻ, tính mạng, nhân phẩm, danh dự của con người” nên không áp dụng thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự với hành vi này. Như vậy, sau 11 năm kể từ khi xảy ra vụ việc, chị vẫn có thể yêu cầu khởi hiện người này.

Khuyến nghị:
  1. Để có ý kiến tư vấn chính xác và cụ thể hơn, Quý vị vui lòng liên hệ với các Luật sư chuyên gia của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6198, hoặc E-mail: info@luatviet.net.vn.
  2. Nội dung bài tư vấn pháp luật hình sự mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
  3. Tại thời điểm quý Vị đọc bài viết này, các điều luật chúng tôi viện dẫn có thể đã hết hiệu lực, hoặc đã được sửa đổi, bổ sung; các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.